Ulega aagiza mifumo ya wafugaiji
kunenepesha ng'ombe ianzishwe

NaSCOLASTICA MSEWA

ABL Wanr| wa Wifugo na Univl,

Abdallah U amelagirs Bodi

va Nyama Tanzand, kuanzsha
mfuma rmewe ulshaowasal dia waf
kunenepesna milugo yao, il warnlake
zaldi ra fursa 2a masoko ya ndanl na nje
ya nchl twakiwa maxhitag va nyama ni
makutwa

Hayo aWasemna pgint Dar &5 Salaam
jud, wakatl wa mkutang maskemy na
walugall wa kiengep na wa kkaa na
laasi wereshd za wahegall, amtapo
aberirs watuga) waluge kibashaa il
kur oshedeza soko b ndanina rje.

Ulega alsmsiiza kwamba sbmu
hutosha inapaswa  endeles hutolews
b wuwajengea  uwern  walugap wa
kurenenecha mifugo yad, hata wale
wanaluea ul:ﬂ,--:-ji ngambe, mbwiz
na kondon, kwa kuwa @i imensta
fursd kubwa I3 kibiashara katéa nchi
1a Uarabiuinl hivio mahial va nyama nd
kU bwa

Alpra walupah wa halmashaurd
ne nchinl wafunde hwe ramna s *

Wil Eunen epesha na Kuraisha owa wingl
malugo yao, huky wakgua soko b ndani
m B e  Inachomka ol upatianaji
Wi Myana bora na yenye thamani
amatafa  gakayompa miugal  faida
kv
Pia aaka bod hivo kitahsa
FErTINA ya Luwikiundgha wa!-@jl Wi 2l
wibhackie owa kufuga Deasa 7aidi, pmibo
Makalosawda kuachare ra ulugsy wa
wizurulisha mifugo, badala yake wafuge
bva Uwa N3 katika mashamba ya
ufLagap il kukid e vwan 2o vya kimataifa
Akzungumog wallzap Kukopesnecs
watia bena, LUleza alwasin wange
mikataba na wenye Wwaanda wa
WwCrakata Myl k'wia PN
waldwowassmbata mifugo yao il
wafale Maman y@ kukubalka na
WLl armin v kupat 3 fediha katika berka
"Miatabs walakayopals Rakuaa
SENemuU @ wah kuhubalea wafugail
waide Tedha kaths Denkd bwa lengo
b kunenepesha midugo a0 I walipe
alia soho B wmatala na Wapate

edha kwasuwa blashara ni naur sana”
alisai 1l

Uklandsa vizurt myama yako misja
i dona m meun| na eerye ubora, utafanya
bia< hara maana soko |ipo,” alsema

K mujibi wa naibu wazinl fuyo,
fadl =23 Wwaneda wa kuchakata mama
I3 ngombe, mbud na kandod nching
badlo wnazalisha chini ya dad illyoh itapga
MUtORANG fd kukisekans  kwa i
Kuibwia ya mifuEn hivo

Nage, Ofisa Marunuzi wakivanda
tha Tancwoice cha Fbaha mkoani
Paiani, |add Mo hamed, aisema kiwanda
chan kina uwero wa kuchega miuzi 4,500
na ngompe 1000 bwa s, hate hivyo
Wikmesuaa  wakipata mifugo  kidogo
amibapo wanathinja mbuz Hadi 2,000 na
ng amie 150 kwa gy

“Uzalshap wetu m wa kivango
Rdoro sana amiacho nf swa na asiimia
A va kiwanda chwetu, hivpn wagufaji
wWaldpaswa kuchangamkia fursa ya
ivepa wa kewanda bkl kwa  kuwa
dnwers  oowatoa  katlka o rmasiiing
harl  Wuwa matary”  alcema jabil na
whansna bwamba  kwanda  hicho
mERkd 5353 kind wiball vya kupeleka
ryarma katika nchi tano dunian,
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Bil 50/- kujenga Bandari
ya Uvuvi Bagamoyo

Na Amina Omari, Pangani

ERIKALI imetoa Sh bilioni

SSI.2 za kujenga bandari ya
uvuvi na soko la kimataifa
la dagaa wilayani Bagamoyo.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki alisema hayo juzi
alipokuwa akikagua majengo ya
vikundi vya ulinzi shirikishi vya
rasilimali za uvuvi (BMU) katika
wilaya za Mkinga na Pangani,
mkoani Tanga.

Maijengo hayo yamejengwa ku-
pitia mradi wa Swiofish unaofad-
hiliwa na Benki ya Dunia.

Ndaki alisema Sh bilioni 50
zimetolewa na serikali kwa ajili ya
kuanza ujenzi wa bandari ya uvuvi
katika eneo la Mbegani, wilaya ya
Bagamoyo, mkoani Pwani.

Alisema bandari hiyo itabore-
sha kipato cha wananchi na kuten-
geneza fursa za ajira kwani meli
kubwa za uvuvi katika bahari kuu

zitatia nanga katika bandari hiyo.

“Kwa sasa serikali inapata

mapato ya kodi ya kibali cha uvuvi
kee kwa wavuvi wanaovua
katika bahari kuu, lakini baada
ya bandari hiyo kukamilika meli
zitalazimika kutia nanga katika
bandari yetu na kuchakata samaki
hapa hapa nchini na wataondoka
na bidhaa pekee, hivyo tutakuwa
tumetoa fursa za ajira kwa wanan-
chi wetu lakini na serikali imepata
mapato yake,” alisema Ndaki.
Aidha, alisema serikali itatoa
Sh bilioni 1.2 kwa ajili ya ujenzi
wa soko la kimataifa Ja dagaa
katika eneo la Kipumbwi, wilayani
Pangani ili kuongeza masoko ya

P ﬁll'; ﬂl‘}\;ﬂ;

.....

Ndaki
alisema
eneo la
ukanda
wa bahari @@= nchini
ni kubwa na soko la Kip-
umbwi litakuwa la pili Ja kimataifa
kwenye eneo hilo. -

Alisema usimamizi shirikishi
wa rasilimali za uvuvi umesaidia
kuboresha mazingira ya bahari na
ndio maana serikali inawekeza ka-
tika sekta hiyo ili kukuza uchumi. -

“Licha ya fursa za rasilimali
za bahari zilizopo lakini bado
hatujaweza kuzitumia vizuri, kwa
uwekezaji unaoenda kufanywa na
serikali tutaweza kupata kipato
cha uhakika kwa wananchi wetu
lakini na nchi kwa ujumla,”
alisema Ndaki. 3
Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo -
na Uvuvi (Uvuvi), Dk Rashid
Tamatamah alisemamradiwa
Swiofish umesaidia kujenga ofisi
ya BMU katika wilaya tano nchini
ili kuwezesha wavuvi washiriki-
ane na serikali kwenye utunzaji
wa rasilimali za bahari na kutumia
zana bora za uvuvi kwa ajiliya
kufanya shughuli za uvuvi zenye -
tija bila ya uharibifu. o3
Alisema mradi wa Swiofish un-
ajenga ofisi za BMU katika wilaya
za Mkinga - Zingibari, Pangani
- Kipumbwi; Chalinze - Saadan,

Bagamoyo - Dunda na Lindi

Vijijini - Sudi.

Alisema pia mradi huo ume-
jenga maabara ya Taasisi ya Utafit
wa Uvuvi (Tafiri) Kunduchi, Dar

es Salaam na ujenzi wa nyumba
tatu za watumishi wa Hifadhi ya
Gilikanti. Kizombe, Tanga.
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Minister tells meat board to
create pastoralists database

Lack of livestock despite
boasting large numbers in
Africa has left many investors
in the meat area counting
losses

By Halili Letea
-- e —idedea
hetes@®z.natonmediz.com
Dar es Salaam. The minis-
try for Livestock and Fisheries,
Abdallah Ulega has directed the
Tanzania Meat Board (TMB)
to have a specified database of
hivestock keepers so that it can
be easy to link them with other

vahie chain stakeholders
Mr Ulega issued the statement
on Monday evening during a
meeting with livestock keepers,
meat processors and other secto-

rial members.

“Thereis a big opportunity and
a large market of meat from local
processors and overseas, but we
don't have a specified database
which will enable customers to
know where to get those prod-
ucts” he said, adding that the

board is proud of having eno
cattie. il

A procurement officer from
Soga-Kibaha based modern
meat factory TanChoice Lim-
ited, Jabiri Mohamed, said they
were operating below i
due to lack of livestock. S

“We have a capacity of process-

I e
-

N

Livestock and Fisheries Deputy minister Abdallah Ulega (right) speaks to stakeholders of the livestock sector during a meet-

ing in Dar es Salaam yesterday, 70 mics

ing 1,000 cattle and 4,000 goats
and sheep per day, but we only
process 2,500 goats and sheep
and only up to 150 cattle a day.”

BoarHALE

he said, adding that the main Another representative fron
problem is lack of the availabil- | Eliya Food Overseas Tanzani:
ity of quality livestock from local = a factory from Arusha Regior
keepers. Mr Karim Kika, said they have |
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1 za Jumuiya ya

Afrika Mashariki kuwa
inafanyia kazi ushurn
wa maziwa unoalala
mikiwa kuwa kikwazo
kwa nchi hizo kufanya
biashara va bidhaa hivo

vya nje
nejipanga Kukiiza
a Kiswahili nje va nchi
vyombo vyva habari
\ataifa valivotayan
lugha hiyo kama sch-
wapo va kuongeza
na pia kuipanua
wdhimu, tumesha-
1 na baadhi yao na
ovatan,” alisema

nchine
Imeelezwa kuwa, baa-

da va ziara ya Rais Samia
Suluhu Hassan nchini Ke-
nva na kutoa maelekezo
va kuondolewa vikwazo
vya biashara, kulifanyika
kikao mkoani Arusha kwa
lengo la kuondoa vikwazo
vya biashara na ushuru
wa maziwa uliokuwa
na changamoto katika
ufanyaji biashara.
Mwanasheria wa Bodi
va Maziwa Tanzania, Ed-
win Bantulaki alisema juzi
kuwa, baada ya kuelezwa
changamoto hizo, Wizara
va Biashara kwa kush-
irikiana na bodi hiyo wali-

vo alisema pamoja
a kukua, sekta
it mawastliano
1gamoto mbalim-
) uchapaji wa
okana na hivi
leegemea zaidi
1 za kidijitali.
nzia jinsi TSN
1a na changa-
1a alisema
woresha kitengo
ina uchapaji
nbamba na

ili kuwavutia

angazaji. fanya tathmini ya ushuru  (VAT) kwa bidhaa zote za
isema huo unaotozwa kwanchi ~ maziwa. -
a chanlga- zote zinazoingiza maziwa “Licha ya ukweli kuwa
latumizi ya nchini na kuangalia 7 majadiliano mengi
1 habari na athari na faida za yamefanyika kati
7a TSN ita- tozo hiyo. ya Uganda na
lfxztkr'eng.-'e ; Alisema = Tanfanja na
ijitali, atua hiyo ‘ i
kuangalia ilichukuﬂwa MILK RUPEW; ah?:lt:ll .
na serikali baada ya Wiz- 1' v f:kinu'ohn i
noto ya ara ya Kilimo, kul:ek;le: ’
tali na Mifugo na Uvu- ikiwamo a:u:lwEl
a TE:;N vi ya Uganda a Sh 2,000 ’
zuri katika kupitia barua iga otoz
fitali kwa yake ya Julai na :vmazw?
'nuhi;mu 19, mwaka huu alisema l.'Ii‘l"u.u:n-
anchi iliyoandikwa webaze i
hungwa. | na Waziriwa - Akieie.znza' o ;

ihakikishia nehi

LS LD LD et R T
i kuhakikisha mitaala ya

alimu va vyuo vikui katika
fumuiya ya Afrika Mashari

k| insendana na soko [y

wizara hiv, Prank
f" U AR P ket lalamikin
| il i Kenya kuwa
vikwazo vya kilnglza

wilhaa za maziwa kutoka

nchi hiyo
Alisema tangu mwaka

jana, Uganda tlifanya
jitthada kuuza bidhaa za
maziwa katika nehi hizo
lakini ilipata wakati mgu
mu kutokana na vikwazo
katika ushuru licha ya
kufanya majadiliano na
viongozi wa nchi hizo bila
mafanikio.
Katika barua yake kwa
Waziri wa Kilimo, Mifugo
na Uvuvi wa Tanzania,
Profesa Adolf Mkenda,
alisema Tanzania hutoza
Sh 2,000 ambazo ni chan-
gamoto kwa nchi hiyo
kuuza maziwa nchini.
Tumwebaze ali-
lalamikia asilimia 1.75
ya ushuru na Sh 30, 000
(takribani Sh 46,000 za
Uganda) kama tozo ya
maombi katika Bodi
ya Maziwa na Kodi ya
Ongezeko la Thamani

wenye ustadl mKLUve
gana na mahitaji ya

unaolin
* alisema Profesa

viwanda,’
Banyankimbona

Tanzania kushughulikia ushuru
wa maziwa unaolalamikiwa EAC

- -
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Mwanasheria wa Bodi
ya Maziwa Tanzania,
Edwin Bantulaki.

hatua zilizochukuliwa
katika suala hilo la kodi
za maziwa, Bantulaki
alisema tayari wame-
peleka mapendekezo kwa
Katibu Mkuu wa Wizara
ya Kilimo ili kuangalia
suala hilo na kuzitaka
nchi za Kenya na Uganda
kuwa na subira.

Alisema changamoto
hiyo ilielezwa hata kwa
wafanyabiashara wa Ke-
nya na kuanza kufanyiwa
kazi kwa kuanzia katika
kikao kilichofanyika Aru-
sha na kuafikiana katika
kupunguza tozo hiyo
lakini wakakubaliana kub-
adili sheria katika miezi
mitatu, '

“Malalamiko haya
yameishafikia wizara
na yanaendelea kufany-
iwa kazi hivyo ni vema
Kenya na Uganda na nchi
nyingine kuwa na subira
wakati serikali inafanyia

kazi na itakuja na majibu
mazuri katika kuweze-
* sha kufanya biashara,”

alisema. | '~
-
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